K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

Hiệu của hai số sau khi thêm vào số bị trừ 15 đơn vị và bớt đi ở số trừ 8 đơn vị là:

277+15-(-8)=292+8=300

Hiệu số phần bằng nhau là 7-1=6(phần)

Số bị trừ mới là 300:6x7=350

Số trừ mới là 350-300=50

Số bị trừ ban đầu là:

350-15=335

Số trừ ban đầu là:

50+8=58 

Hiệu của hai số sau khi thêm vào số bị trừ 15 đơn vị và bớt đi ở số trừ 8 đơn vị là:

277+15-(-8)=292+8=300

Hiệu số phần bằng nhau là 7-1=6(phần)

Số bị trừ mới là 300:6x7=350

Số trừ mới là 350-300=50

Số bị trừ ban đầu là:

350-15=335

Số trừ ban đầu là:

50+8=58  

\(\dfrac{1}{3}=\dfrac{2}{6}< \dfrac{2}{5}\)

Vì 2/6<2/5 nên Tuấn cho Hùng số viên bi nhiều hơn của Dũng

6 tháng 10 2024

`2/(1xx2xx3) + 2/(2xx3xx4) + ... + 2/(8xx9xx10) `

Ta có: 

`2/(1xx2xx3) = 1/(1xx2) - 1/(2xx3) `

`2/(2xx3xx4) = 1/(2xx3) - 1/(3xx4) `

....

`2/(8xx9xx10) = 1/(8xx9) - 1/(9xx10) `

Nên: `2/(1xx2xx3) + 2/(2xx3xx4) + ... + 2/(8xx9xx10) `

`= 1/(1xx2) - 1/(2xx3) + 1/(2xx3) - 1/(3xx4) + ... +  1/(8xx9) - 1/(9xx10) `

`= 1/2 - 1/90`

`= 22/45`

Vậy ....

 

6 tháng 10 2024

\(\dfrac{2}{1\times2\times3}+\dfrac{2}{2\times3\times4}+\dfrac{2}{3\times4\times5}+\dfrac{2}{4\times5\times6}+...+\dfrac{2}{8\times9\times10}\)

\(=\dfrac{1}{1\times2}-\dfrac{1}{2\times3}+\dfrac{1}{2\times3}-\dfrac{1}{3\times4}+\dfrac{1}{3\times4}-\dfrac{1}{4\times5}+\dfrac{1}{4\times5}-\dfrac{1}{5\times6}+...+\dfrac{1}{8\times9}-\dfrac{1}{9\times10}\)

\(=\dfrac{1}{1\times2}-\dfrac{1}{9\times10}\)

\(=\dfrac{1}{2}-\dfrac{1}{90}\)

\(=\dfrac{22}{45}\)

6 tháng 10 2024

Gọi số thứ nhất và số thứ hai lần lượt là: a,b
Trung bình cộng = a+b/2 = 285
=> a+b = 570
Ta có: 1/2 a = 1/3 b
=> a/2 = b/3
Áp dụng dãy tỉ số bằng nhau ta có: a/2 = b/3 = a+b/2+3 = 570/5 = 114
=> a = 2 x 114 = 228
=> b = 3 x 114 = 342
Vậy số thứ 1 = 228
       số thứ 2 = 342

6 tháng 10 2024

Chỗ 570 = 285 x 2

AH
Akai Haruma
Giáo viên
6 tháng 10 2024

Lời giải:

Số bé là:

$1,25:(1,25+1)\times 1=\frac{5}{9}$

Số lớn là:
$\frac{5}{9}\times 1,25=\frac{25}{36}$

 

AH
Akai Haruma
Giáo viên
6 tháng 10 2024

Lời giải:

Theo đề ra thì số thứ hai bằng 1/10 số thứ nhất.

Coi số thứ hai là 1 phần thì số thứ nhất là 10 phần.

Hiệu số phần bằng nhau: $10-1=9$ (phần) 

Số thứ hai là: 

$882:9\times 1=98$
Số thứ nhất là: $98\times 10=980$

6 tháng 10 2024

`4 5/6 + 3 7/8`

`= 29/6 + 31/8`

`= 116/24 + 93/24`

`= 209/24`

6 tháng 10 2024

nhanh lên đi các bạn.

 

 

 

 

 

6 tháng 10 2024

Đổi: `1` tuần `= 7` ngày

Số trang sách còn lại sau khi đọc `2` ngày là:

`175 - 40 = 135 (` trang `)`

Số ngày còn lại sau khi đọc `2` ngày là:

`7 - 2 = 5 (` ngày `)`

Tốc độ hiện tại, bạn Hà đọc được số trang sách là:

`40 : 2 = 20 (` trang `)`

Số trang cần đọc mỗi ngày để hoàn thành đúng hạn là:

`135 : 5 = 27 (` trang `)`

`->` Với tốc độ đọc hiện tại là `20` trang/ngày, bạn Hà sẽ không thể hoàn thành việc đọc sách trong thời gian dự định. Để hoàn thành đúng hạn, bạn Hà cần tăng tốc độ đọc lên `27` trang/ngày.