1phép : có thương là 5 dư 3 . tổng của sbc , sc va so du 2406 . tim sbc
Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.
Gọi số bị chia là a, số chia là b
Ta có: a:b=3(dư 5)
=>a-5=b.3
=>a=b.3+5
a-b=145
=>b.3+5-b=145
=>b.2=145-5
=>b.2=140
=>b=70
=>a=70+145=215
Vậy số bị chia là 215, số chia là 70
Gọi số bị chia là a ; số chia là b
a:b = 3 du 5
=>a= 3b+5
Vì a-b = 145
=> 3b+5-b=145
=> 2b+5=145
=> 2b=140
=> b=70
=> a= 70+145=215
Vậy số bị chia là 215 ; số chia là 70
Tổng của SBC và SC là :
201-(5+4)=192
Thương là 5 nên -> SBC gấp 5 lần SC
SC là : 192 :(5+1)=32
SBC là : 32 x 5 = 160
Đáp số : SBC : 160 SC: 32
2: Gọi số bị chia và số chia lần lượt là a,b
Theo đề, ta có: a=6b+51 và a+b+6+51=969
=>a-6b=51 và a+b=912
=>a=789 và b=123
tổng số bị chia và số chia là :
136 - 10 = 126
ta thấy số bị chia chia cho số chia muốn được thương là 3 dư 10 thì số bị chia phải gấp 3 lần số chia và hơn 10
số chia là : ( làm như dạng tổng - tỉ )
( 126 - 10 ) : ( 3 + 1 ) X 1 = 29
số bị chia là :
126 - 29 = 97
ĐS:..
mình ko biết cách làm chỉ biết tìm ra cái này thôi
85:20=4(dư5)
Số chia là
(105-5)/(4+1)=20
số bị chia là
20*4+5=85
Đ/S Số chia 20
Số bị chia 85
=2005.5
a : b=5 dư 3
a+b=2406-3=2403
a=2403-b
a : b = 5 dư 3 = 5 *b +3 = a
5*b+3 = 2406-b
5*b+b=2043-3
6b=2040
b=2040/6=341
a=2046-341=1705
a la so bi chia = 1705