K
Khách

Hãy nhập câu hỏi của bạn vào đây, nếu là tài khoản VIP, bạn sẽ được ưu tiên trả lời.

ta có thể chuyển bài toán này sang một dạng toán tìm x, ta có :

   x + 15,2 = 192,05 - 3,072

   x + 15,2 = 178,978

   x           = 178,978 - 15,2

   x           = 163,778

7 tháng 1 2017

=163,778

5 tháng 12 2016

129,05 - 3,072

= 125,978

Số đó là:

125,978 - 15,2 

= 110,778

ĐS : 110,778

cho mk nha

26 tháng 11 2017

gọi số cần tìm là x 

x+15.2 =  129.05-3.072

còn lại bạn tự làm nhé

16 tháng 6 2021

Gọi số cần thêm là x 

- Theo đề bài ta có:

\(\frac{34+x}{41+x}\) =  \(\frac{2}{3}\)

=>  2 x ( 41 + X ) = 3 x ( 34 + X )

=>  2  x   41 + X   = 3 x  34  +  X

=>    82  + 2 x X     =  102 + 3 x X

= >  ( 3 - 2 ) x X     =  102  -  83 

= >      1  x  X          =    20 

=>               X          = 20

~ Hok T ~

17 tháng 12 2022

Khi thêm vào mẫu số a đơn vị đồng thời bớt tử số a đơn vị thì tổng tử số và mẫu số không đổi:

tổng của tử số mới và mẫu số mới :  23 + 45 = 68

Tử số mới : 68 : ( 1 + 3) = 17

Số a là  :           23 - 17 = 6

Đáp số :........

12 tháng 6 2017

Bài 1:

             Gọi số phải tìm là x.

Ta có : x + 2,45 = 16,3 – 7,8

            x + 2,45 = 8,5

            x            = 8,5 – 2,45

            x            = 6,05

Vậy số phải tìm là: 6,05

Bài 2:

          Gọi số phải tìm là x.

Ta có : x - 18,3 = 57,2 + 4,6

            x - 18,3 = 61,5

            x           = 61,5 + 18,3    

            x           = 79,8

12 tháng 6 2017

Bài 1 : 

16,3 bớt đi 7,8 thì được : 

16,3 - 7,8 = 8,5 

Số cần tìm đó là: 

8,5 - 2,45 = 6,05 

Bài 2 : 

57,2 thêm 4,6 thì được : 

57,2 + 4,6 = 61,8 

Số cần tìm đó là: 

61,8 + 18,3 = 80,1 

28 tháng 11 2016

1. Giải:

Gọi số cần tìm là x, ta có:

x + 52 = 129.05 - 3.072

x + 52 =      125.978

x        =      125.978 - 52

x        =           73.978

2. Giải:

Số tự nhiên 1 là:

(260.74 - 18.74) : 2= 121

Đ/S: 121

3. Giải:

Một ngày có 24 giờ.

Bây giờ là:

24 : (5 + 1) x 5= 20 (giờ)
Đ/S: 20 giờ

28 tháng 11 2016

Có lời văn nha các bạn ! thank you

8 tháng 9 2021

tổng mẫu và tử là : 27 + 15 = 42 

vì khi bớt ở mẫu thêm ở tử thì tổng giữa từ và mẫu vân ko thay đổi nên tổng mới là 42

phân số mới có giá trị bằng 5/2 tức tử số bằng 5/2 mẫu số

Ta có sơ đồ

từ só mới ( 5 phần )          tổng : 42

mẫu số mới ( 2 phần)

tử số mới là : 42 : ( 5 + 2 ) x 5 = 30

số cần tìm là : 30 - 27 = 3

NM
2 tháng 8 2021

gọi số đó là x

ta có : \(\frac{61+x}{139-x}=\frac{5}{3}\Leftrightarrow183+3x=695-5x\)

hay \(8x=512\Leftrightarrow x=64\)

Vậy số tự nhiên đó là 64